ปิดฉากพิธีประกาศรางวัลและปี 2018 ได้อย่างสวยงาม เมื่อ God of War เกม Exclusive จาก Sony บน PlayStation 4 แห่งค่าย Santa Monica Studio เป็นผู้ชนะรางวัลใหญ่อย่าง Game of The Year หรือ เกมยอดเยี่ยมแห่งปี 2018 ไปครอง เอาชนะผู้ท้าชิงมากคุณภาพไม่แพ้กันอย่าง Red Dead Redemption 2, Celeste, Assassin’s Creed Odyssey, Spider-Man และ Monster Hunter: World
ส่วนรางวัลอื่นๆ เกมที่ได้เข้าชิงในแต่ละสาขา และผู้ชนะเป็นไปตามลิสต์ทางด้านล่างนี้
Game of the Year
– Assassin’s Creed Odyssey
– Celeste
– God of War [WINNER]
– Marvel’s Spider-Man
– Monster Hunter: World
– Red Dead Redemption 2
Best Game Direction
– A Way Out
– Detroit: Become Human
– God of War [WINNER]
– Marvel’s Spider-Man
– Red Dead Redemption 2
Best Narrative
– Detroit: Become Human
– God of War
– Life is Strange 2: Episode 1
– Marvel’s Spider-Man
– Red Dead Redemption 2 [WINNER]
Best Art Direction
– Assassin’s Creed Odyssey
– God of War
– Octopath Traveler
– Red Dead Redemption 2
– Return of the Obra Dinn [WINNER]
Best Score / Music
– Celeste
– God of War
– Marvel’s Spider-Man
– Ni no Kuni II: Revenant Kingdom
– Octopath Traveler
– Red Dead Redemption 2 [WINNER]
Best Audio Design
– Call of Duty: Black Ops 4
– Forza Horizon 4
– God of War
– Marvel’s Spider-Man
– Red Dead Redemption 2 [WINNER]
Best Performance
– Bryan Dechart as Connor, Detroit: Become Human
– Christopher Judge as Kratos, God of War
– Melissanthi Mahut as Kassandra, Assassin’s Creed Odyssey
– Roger Clark as Arthur Morgan, Red Dead Redemption II [WINNER]
– Yuri Lowenthal as Peter Parker, Marvel’s Spider-Man
Games for Impact
– 11-11 Memories Retold
– Celeste [WINNER]
– Florence
– Life is Strange 2: Episode 1
– The Missing: JJ Macfield and the Island of Memories
Best Ongoing Game
– Destiny 2: Forsaken
– Fortnite [WINNER]
– No Man’s Sky
– Overwatch
– Tom Clancy’s Rainbow Six Siege
Best Independent Game
– Celeste [WINNER]
– Dead Cells
– Into the Breach
– Return of the Obra Dinn
– The Messenger
Best Mobile Game
– Donut County
– Florence [WINNER]
– Fortnite
– PUBG MOBILE
– Reigns: Game of Thrones
Best VR/AR Game
– Astro Bot Rescue Mission [WINNER]
– Beat Saber
– Firewall Zero Hour
– Moss
– Tetris Effect
Best Action Game
– Call of Duty: Black Ops 4
– Dead Cells [WINNER]
– Destiny 2: Forsaken
-Far Cry 5
– Mega Man 11
Best Action/Adventure Game
– Assassin’s Creed Odyssey
– God of War [WINNER]
– Marvel’s Spider-Man
– Red Dead Redemption 2
– Shadow of the Tomb Raider
Best Role-Playing Game
– Dragon Quest XI: Echoes of an Elusive Age
– Monster Hunter: World [WINNER]
– Ni no Kuni II: Revenant Kingdom
– Octopath Traveler
– Pillars of Eternity II: Deadfire
Best Fighting Game
– BlazBlue: Cross Tag Battle
– Dragon Ball FighterZ [WINNER]
– Soul Calibur VI
– Street Fighter V: Arcade Edition
Best Family Game
– Mario Tennis Aces
– Nintendo Labo
– Overcooked 2 [WINNER]
– Starlink: Battle for Atlas
– Super Mario Party
Best Strategy Game
– The Banner Saga 3
– Battlemech
– Frostpunk
– Into the Breach [WINNER]
– Valkyria Chronicles 4
Best Sports/Racing Game
– FIFA 19
– Forza Horizon 4 [WINNER]
– Mario Tennis Aces
– NBA 2K19
– Pro Evolution Soccer 2019
Best Debut Indie Game
– Donut County
– Florence
– Moss
– The Messenger [WINNER]
– Yoku’s Island Express
Best Multiplayer Game
– Call of Duty: Black Ops 4
– Destiny 2: Forsaken
– Fortnite [WINNER]
– Monster Hunter: World
– Sea of Thieves
Best Esports Game
– Counter-Strike: Global Offensive
– DOTA 2
– Fortnite
– League of Legends
– Overwatch [WINNER]
Best Esports Player
– Dominique “SonicFox” McLean (Echo Fox, Dragon Ball FighterZ) [WINNER]
– Hajime “Tokido” Taniguchi (Echo Fox, Street Fighter V)
– Jian “Uzi” Zi-Hao (Royal Never Give Up, League of Legends)
– Oleksandr “s1mple” Kostyliev (Natus Vincere, CS:GO)
– Sung-hyeon “JJoNak” Bang (New York Excelsior, Overwatch)
Best Esports Team
– Astralis, CS:GO
– Cloud9, LoL [WINNER]
– Fnatic, LoL
– London Spitfire, Overwatch
– OG, DOTA 2
Best Esports Coach
– Bok “Reapered” Han-gyu, Cloud9 [WINNER]
– Cristian “ppasarel” Bănăseanu, OG
– Danny “zonic” Sørensen, Astralis
– Dylan Falco, Fnatic
– Jakob “YamatoCannon” Mebdi, Team Vitality
– Janko “YNk” Paunovic, MiBR
Best Esports Event
– ELEAGUE Major: Boston 2018
– EVO 2018
– League of Legends World Championship [WINNER]
– Overwatch League Grand Finals
– The International 2018
Best Esports Host
– Alex “Goldenboy” Mendez
– Alex “Machine” Richardson
– Anders Blume
– Eefje “Sjokz” Depoortere [WINNER]
– Paul “RedEye” Chaloner
Best Esports Moment
– C9 Comeback Win In Triple OT vs FAZE, ELEAGUE [WINNER]
– G2 Beating RNG, LoL Worlds
– KT vs IG Base Race, LoL Worlds
– OG’s Massive Upset of LGD, DOTA 2 Finals
– SonicFox Side Switch Against Go1 in DBZ, Evo
Content Creator Of The Year
– Dr. Lupo
– Myth
– Ninja [WINNER]
– Pokimane
– Willyrex
Student Game Award
– Combat 2018 [WINNER]
– Dash Quasar
– JERA
– LIFF
– RE: Charge
ที่มา: ThisIsGame