มีตังค์ติดตัว 300 ใช้ชีวิตยังไงให้รอดพ้นวิกฤตสิ้นเดือนเหมือนสิ้นใจ - TheMacho
 444
มีตังค์ติดตัว 300 ใช้ชีวิตยังไงให้รอดพ้นวิกฤตสิ้นเดือนเหมือนสิ้นใจ

สัปดาห์สุดท้ายของเดือนอย่างนี้ ช่างเป็นช่วงเวลาอันแสนยาวนานกว่าเงินเดือนจะออก หนทางการเอาตัวรอดของมวลมนุษยชาติที่มีตังค์ติดตัวอยู่ 300 ทั้งอาทิตย์ จะประทังชีวิตยังไงดีให้ครบ 21 มื้อ ?

อย่างแรกเลย เราต้องสะกดจิตตัวเองเตรียมใจให้พร้อมเดินทางเข้าสู่ทางสายกลาง “กินเพื่ออยู่ ไว้อยู่เพื่อกินตอนต้นเดือน” ท่องให้ขึ้นใจ ทุกครั้งที่ตบะจะแตก นึกถึงคำนี้ไว้เสมอ

1. คำนวณ

ค้น….ค้นเศษเหรียญให้ทั่วห้อง ค้นกระเป๋าในตะกร้าผ้าเผื่อเจอทรัพย์สมบัติแอบซ่อนอยู่ หากค้นแล้วไม่ว่าคุณจะได้เงินเพิ่มมากหรือน้อย เก็บเงินนั้นไว้สนองนี๊ดตัวเองในวันที่อยากหยุดภารกิจชั่วคราว แต่ยังคงใช้เงิน 300 บาทอันแสนน้อยนิดเป็นฐานการใช้จ่าย  

ถึงพวกเราจะเป็นสายประหยัดแต่ก็ต้องรักสุขภาพด้วย การทานอาหารนั้นจึงควรคำนวณปริมาณแคลอรี่ต่อวันที่ต้องการร่างกายต้องการ ในผู้หญิงจะอยู่ประมาณ 1500-2000 Kcal. ส่วนผู้ชายประมาณ 2000-2500 Kcal. ซึ่งในแต่ละคนนั้นอาจไม่เท่ากันต้องดูเรื่อง อายุ น้ำหนัก ส่วนสูง ประกอบ จะลองคำนวนดูตามสูตรด้านล่างหรือจะโหลดแอพพลิเคชั่นคำนวนแคลอรี่ติดเครื่องไว้ก็สะดวกดี 

คิดตามการทานอาหาร 3 มื้อคูณหนึ่งอาทิตย์ เท่ากับ 21 มื้อ เมื่อนำเงิน 300 หาร 21 เท่ากับต้องใช้เงินแค่ 14.28 บาท ต่อมื้อ !!!! เป็นภารกิจที่ยากเข็ญยิ่งนัก ใครสามารถหักดิบกิน 2 มื้อได้ก็สบายไป

2. จ่ายตลาด

สำหรับใครที่มีตู้เย็น กระทะไฟฟ้าหรือหม้อหุงข้าว พึงรู้ไว้คุณมีแต้มบุญเยอะกว่าคนอื่น แต่ใครไม่มีก็ขอให้มีกาต้มน้ำร้อนหน่อยเถอะ ไม่งั้นคุณต้องกลายเป็นสัตว์กินพืชทั้งอาทิตย์แน่นอน

มาม่า อาหารประจำชาติสำหรับสิ้นเดือน อย่าพึ่งเบื่อมันเลยเพราะมันเป็นตัวเลือกที่จ่ายน้อย แต่อยู่ได้ทั้งอาทิตย์จริงๆ แนะนำให้ซื้อคละกันหลายๆ รสชาติจะได้ไม่เบื่อ จะกินเป็นแห้งหรือเป็นน้ำก็เอาตามที่ใจปรารถนา 1 ซอง ให้พลังงาน 250 cal.จะเบิ้ลสองก็ได้เพราะราคาแค่ซองละ 6 บาทเอง แต่อย่ากินทั้ง 3 มื้อเลยนะ เดี๋ยวจะปวดท้องได้

กล้วย ลดน้ำหนักต้องคิดถึงกล้วย แต่สิ้นเดือนกล้วยคืออีกตัวช่วยหนึ่งที่อยู่ได้นานพอๆ กับมาม่าเลย และต้องเลือกซื้อกล้วยที่ยังดิบอยู่นะ จะได้สุกครบทั้งอาทิตย์ เคล็ดลับเก็บกล้วยให้อยู่ได้นานๆ คือห่อขั้วกล้วยด้วยพลาสติกห่ออาหาร ถ้าเป็นกล้วยหอมจะให้พลังงาน 120 cal. และกล้วยน้ำว้า 59 cal ในหนึ่งหวีจะมีประมาณ 10 -16 ลูก ถ้ากินเป็นมื้อเย็นวันละลูกสองลูกก็รอดได้สบาย ราคาในตลาดสดหวีประมาณ 30 – 70 บาท ซึ่งกล้วยหอมก็จะแพงกว่ากล้วยน้ำว้า

ไข่ สารพัดเมนูที่ทำกินได้ง่ายและประหยัดเงิน จะกินเดี่ยวๆ หรือจะเอาไปผสมกับอย่างอื่นก็อร่อย แต่ละเมนูไข่จำนวนแคลอรี่ก็ต่างกันออกไป ไข่ต้ม 73 cal. ไข่ดาว 215 cal. ไข่ตุ๋น 159 cal. ไข่เจียว 215 cal. ราคาไข่ขึ้นอยู่กับว่าเบอร์อะไร และจำนวนฟอง ถ้าจะใช้ไข่เป็นท็อปปิ้งทุกมื้อควรเลือกแบบ 30 ฟอง หรือจะลดลงมา 15 ฟองก็ได้ ราคาเริ่มที่ประมาณ 80-120 บาท/30 ฟอง

ข้าวโพดหวาน หากินง่าย เข้าเซเว่นก็ซื้อกินได้ หนึ่งฝักให้พลังงาน 160 cal. ราคาอยู่ที่ประมาณ 15-20 บาทต่อฝัก ถ้าซื้อมาต้มเองแล้วแช่ตู้เย็นไว้ให้อยู่ได้นานขึ้น ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 10 บาท แบบไม่ปลอกเปลือกนะ ซึ่งก็ไม่ได้ปลอกยากอะไร 

มันฝรั่ง เคยดูหนังเรื่อง The Martian กันไหมที่พระเอกติดอยู่บนดาวอังคารและต้องกินแต่มันฝรั่งปะทังชีวิต นั่นแหละเราจะทำตามหนังกันบ้าง หากเอาไปต้มจะให้พลังงานประมาณ 75 cal. แต่ถ้าเอาไปทอดแคลจะสูงขึ้นหลายเท่าตัว ตรงนี้ต้องระวังไม่ทานเยอะจนเกินไป ราคาประมาณ 27- 39/กก.

ข้าวสาร ทั้งชีวิตจะอยู่โดยไม่กินข้าวสักมื้อเลยได้อย่างไร ของมันต้องมี ข้าวทำอะไรได้เยอะ เป็นผู้ช่วยที่ดีในการเพิ่มพลังงาน ใส่กินกับมาม่าก็ยังดี ข้าวสวยหนึ่งทัพพีให้พลังงาน 85 cal. ส่วนราคาข้าวสารขึ้นอยู่ว่าเป็นข้าวขาวหรือข้าวหอมมะลิ ถ้าเอาความถูก “อยู่เพื่อกิน” ตามสโลแกนก็ต้องข้าวขาว ราคาเริ่มต้น 23 บาท/กก.

ปลากระป๋อง น่าจะเป็นอาหารที่ดูหรูหราสุดในลิสต์นี้ ให้พลังงานแค่ 80 cal. แต่ไม่เป็นไรให้อภัยในการเป็นอาหารราคาถูกช่วยชูรสชาติ จะต้มใส่มาม่าหรือจะผัดกะข้าวก็ แซ่บ ! ราคาอยู่ที่กระป๋องล่ะ 14 บาทเท่านั้น หนึ่งกระป๋องได้ตั้งสองชิ้น ตอนเช้าเอาใส่มาม่า อีกตัวเหลือทำยำตอนเย็นกินกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยเลย

นมถั่วเหลือง ใครไม่ชอบนมถั่วเหลืองอยากเปลี่ยนเป็นนมจืดก็ตามใคร่ซื้อ แต่ที่แนะนำนมถั่วเหลือง เพราะปริมาณเยอะได้เรื่อง กล่องหนึ่งให้พลังงาน 54 cal. จำนวนครึ่งโลขนาด 300 มล. ราคาอยู่ที่ประมาณ 50 บาท กินกับกล้วยเป็นมื้อเช้าหรือมื้อเย็นเบาๆ ก่อนนอนก็ได้

เมล็ดแมงลัก ให้พลังงานแค่ 0.03 cal.  แต่อย่าดูถูกไป เพราะเมื่อทานเข้าไปแล้วมันสามารถพองตัวช่วยให้ร่างกายย่อยนานกว่าปกติ ในระหว่างวันที่อยากกินของจุกจิกเหลือเกิน ลองผสมกับน้ำเปล่ากินเล่น หรือจะนำน้ำตาลมาต้มเป็นน้ำเชื่อมใบเตยก็อร่อย ราคาประมาณ 30 บาท/100 กรัม ช้อนเดียวอืดทั้งท้อง

3. เปิดการ์ดนางฟ้า

วิธีนี้อาจรบกวนคนอื่น แต่คุณจะไม่เดียวดายอีกต่อไป เพราะเมื่อมีคนหาร รายจ่ายลดลงเสมอ

กล่องข้าวน้อยช่วยเพื่อน ซื้อแกงถุงหรือกับข้าวสักอย่าง ราคาอาจอยู่ที่ 30-50 บาทตามแต่ละท้องที่ ห่อข้าวสวยไป นั่งทานกับเพื่อน รวมกันเราอยู่แยกหมู่ตายแน่ๆ เชื่อสิว่าต้องมีเพื่อนที่กำลังประสบปัญหาสิ้นเดือนอยู่เหมือนกัน

สายขอ ไม่ขอเงินนะแต่ขอกิน กินหนมหน่อยสิ ขอชิมหน่อยได้ไหม อาจไม่ทำให้อิ่มแต่ก็พอให้ร่างกายกระชุ่มกระชวยหน่อย หรือมันจะมีเพื่อนคนหนึ่งที่กินน้อยมาก ลดน้ำหนักอยู่ อาจยกขนมให้เลย เพื่อนใครเยอะได้เปรียบนะข้อนี้

นาทีทอง เซเว่นมักจัดโปรโมชั่นตลอดๆ อยู่แล้ว บางครั้งมาม่า 3 ห่อ 10 บาทอย่างเนี้ย ไม่ควรพลาด แวะไปดูหน้าร้านบ่อยๆ ส่องแค่โปรนะ เดี๋ยวอดใจไม่ไหว

สิทธิพิเศษ จากค่ายโทรศัพท์มือถือ แอปพลิเคชั่น อย่ามองข้าม อย่าง Galaxy gift ก็มีโปรโมชั่นทั้งลดราคา ทั้งแจกฟรี หรือ Grabfood ก็มีดีลซื้อ 1 แถม 1 ด้วยนะบางครั้ง ลดห้าบาทสิบบาทแต่ประหยัดเงินได้หลายมื้อ 

ลองคำนวณว่าตัวเองต้องการพลังต่อวันเท่าไหร่ และบวกลบเงินที่มีกับของที่ซื้อได้ เพื่อเอาตัวจากสิ้นเดือนนี้อย่างปลอดภัยหายห่วง เผลอๆ อาจผอมลงเป็นผลพลอยได้

อ้างอิง :honestdocs|farmkaikhai|taladsrimuang|bigc|bodybuilding

 

Suthamat
The girl with flowers tattoo

บทความที่เกี่ยวข้อง